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Dibaji

Serikali imeipa Tume ya Utumishi wa Walimu jukumu la kusimamia Maadili na Nidhamu 
ya Walimu kwa walimu walio kwenye Utumishi wa Umma kupitia Sheria ya Tume ya 
Utumishi wa Walimu Namba 25 ya mwaka 2015, chini ya Kifungu cha 5 (c) (j).

Tangu kuanzishwa kwa Chombo cha Huduma kwa Walimu (UTS) kwa Sheria Na. 6 ya 
mwaka 1962 chini ya Kifungu cha 6 (1), Waziri mwenye dhamana na Elimu alipewa 
Mamlaka ya kutengeneza Kanuni kuhusu masuala ya wanachama wa UTS. Kanuni 
mojawapo ilikuwa ni ya kulinda na kusimamia Maadili ya Kazi ya Ualimu. Tangu hapo, 
ziliandaliwa nguzo kuu za Maadili ya Kazi ya Ualimu ambazo zimeendelea kutumika 
hadi sasa.

Kumekuwa na changamoto kubwa ya mmomonyoko wa Maadili na Nidhamu kwa 
Taifa. Hii inawezekana  kwamba baadhi ya walimu wameacha kuzingatia kwa hali ya 
juu Maadili ya Kazi yao na kusababisha wanafunzi wanaopitia mikononi mwao kukosa 
maadili na nidhamu, kwani mtoto umleavyo ndivyo akuavyo. Walimu wanalo jukumu 
muhimu la kulea kwa kuwa, watoto/wanafunzi wanakuwa chini ya uangalizi wao kwa 
muda mrefu zaidi mchana kuliko wazazi. Aidha, watoto/wanafunzi wana tabia ya 
kuamini na kusikiliza zaidi walimu. 

Kijitabu hiki kimefafanua Maadili ya Kazi ya Ualimu ili iwe rahisi kueleweka kwa walimu 
na wadau pia. Nguzo tano za Mwalimu zimefafanuliwa, hivyo kila Mwalimu atapaswa 
kuzizingatia kwa manufaa ya kutengeneza Taifa lenye Nidhamu na linalozingatia 
Maadili.

Winifrida G. Rutaindurwa
KATIBU WA TUME



iii

Shukrani

Tume ya Utumishi wa Walimu inapenda kutoa shukrani za dhati kwa wadau wote 
waliochangia na kufanikisha kazi hii. Kijitabu hiki  cha Kanuni za Maadili ya Kazi ya 
Ualimu, kimeandaliwa  na Tume ya Utumishi wa Walimu kwa kushirikiana na  EQUIP-T.  
Aidha, tunashukuru na kutambua mchango kutoka kwa wawakilishi  wa Walimu wa 
shule za Msingi na Sekondari.
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Vifupisho vya maneno

UTS Unified Teaching Service

TSD Teachers’ Service Department

TSC Teachers’ Service Commission

OR – MUUB Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora

OR – TAMISEMI Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

PSC Public Service Commission
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Faharasa

Rekebu - Kusimamia uzingatiaji wa Sheria, Kanuni na Taratibu za Utumishi wa Umma
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Suala la usimamizi wa utumishi wa walimu katika nchi yetu limepitia katika hatua 
mbalimbali tangu tupate uhuru. Awali walimu walikuwa chini ya waajiri mbalimbali 
waliokuwa na masharti tofauti ya ajira. Waajiri wa walimu walikuwa ni Serikali, 
mashirika/madhehebu ya dini na binafsi. Baadhi ya masharti ya ajira chini ya waajiri 
wengine, yalikuwa yakiwanyima walimu haki zao za msingi kama binadamu, lakini pia 
kulikuwa na tofauti ya maslahi kati ya walimu wenye sifa sawa kutegemeana na Mwajiri. 

Mara baada ya uhuru, Tanzania wakati huo ikiitwa Tanganyika (1962) ilipitia vipindi 
mbalimbali vya Usimamizi wa Utumishi wa Walimu. Vipindi hivyo ni kama ifuatavyo:

2.1. Huduma kwa Walimu (Unified Teaching Service – UTS)
Serikali iliamua kuunganisha utumishi wa walimu wote wa Serikali na wa Sekta binafsi 
chini ya Sheria Na. 6 ya mwaka 1962 ya Huduma kwa Walimu (Unified Teaching Service 
– UTS).

UTS ilishughulikia utumishi wa walimu wote wa Serikali na Waajiri wengine katika 
masuala yaliyohusu Ajira, kuthibitishwa kazini, kupandishwa cheo na Maadili na 
Nidhamu. Mwalimu aliyeajiriwa na Mwajiri mwingine nje ya Serikali, alijaza mkataba 
na Mwajiri wake na kuuwasilisha UTS kwa ajili ya kusajiliwa na kupewa namba ya usajili 
(UTS No.). Mapendekezo ya kuthibitishwa kazini na kupandishwa cheo yaliwasilishwa 
UTS, na Waajiri wote walitekeleza uamuzi uliotolewa na UTS.

Nguzo za Maadili ya Kazi ya Ualimu ziliandaliwa na kufundishwa kwenye Vyuo vya 
Ualimu. Aidha, kila Mwalimu alipaswa kuzingatia nguzo hizo bila kujali aina ya Mwajiri. 
Mwalimu yeyote aliyevunja Maadili ya Kazi ya Ualimu au kuwa na utovu wowote wa 
nidhamu aliadhibiwa chini ya masharti ya UTS

2.2 Tume ya Utumishi wa Walimu (Teachers’ Service 
Commission - TSC)
Taarifa ya Tume ya Rais ya Elimu chini ya Mheshimiwa Jackson Makweta (1980-82) 
ilibaini kwamba, suala la usimamizi wa utumishi wa walimu lilikuwa na changamoto. 
Kadri Walimu walivyokuwa wakiongezeka, matatizo ya kukosa huduma ipasavyo 
yalikuwa yakiongezeka pia. Tume hiyo iliiona changamoto ya UTS kuwa kitengo 
kidogo kwenye iliyokuwa Wizara ya Elimu na Utamaduni na Ofisi za Wakurugenzi wa 
Maendeleo wa Mikoa na Wilaya.  Waliona kuwa, Muundo huo usingeweza kukabiliana 
na ongezeko kubwa la walimu na changamoto zilizokuwa zimebainishwa.

1.0 Utangulizi

2.0 Historia ya usimamizi wa utumishi wa walimu 
tangu uhuru
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Sheria Na. 1 ya Mwaka 1989 ilianzisha Tume ya Utumishi wa Walimu (Teachers’ Service 
Commission) ambayo ilikuwa ni Idara inayojitegemea chini ya Wizara ya Elimu na 
Utamaduni. Majukumu yote yaliyokuwa yakitekelezwa na UTS yalihamishiwa TSC.  

2.3 Idara ya Utumishi wa Walimu (Teachers’ Service 
Department – TSD)
Kufuatia Sera ya Ajira na Menejimenti katika Utumishi wa Umma ya mwaka 1999, 
Utumishi wa Umma uliunganishwa. Sheria ya Utumishi wa Umma Namba 8 ya mwaka 
2002 ilianzishwa na kufuta iliyokuwa Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu Namba 
1 ya mwaka 1989. Tume ilifanywa kuwa Idara ya Tume ya Utumishi wa Umma (PSC) 
chini ya Kifungu cha Sheria 15(1), (b). Idara ilishughulikia majukumu yote yaliyokuwa 
yakitekelezwa na TSC kwa walimu walioajiriwa katika Shule za Serikali. Hata hivyo, 
kwa Marekebisho ya Sheria Namba 18 ya mwaka 2007, Tume ya Utumishi wa Umma 
ilifanywa kuwa rekebu, na Idara ya Utumishi wa Walimu iliendelea kuwa tendaji. Mfumo 
huo ulileta changamoto katika utekelezaji wa majukumu ya TSD chini ya Chombo cha 
Urekebu. Aidha, changamoto kubwa iliyoikabili TSD ilikuwa ni upungufu mkubwa 
wa rasilimali fedha na watu. Pia, kulikuwa na changamoto ya rufaa za walimu dhidi 
ya uamuzi wa Idara kushughulikiwa na Tume ya Utumishi wa Umma. Serikali iliona 
utumishi wa walimu upewe umuhimu wa kipekee kutokana na wingi wao, upekee wa 
majukumu na changamoto nyingine zilizokwishajitokeza.

2.4 Tume ya Utumishi wa Walimu (Teachers’ Service 
Commission - TSC)
Sheria Namba 25 ya mwaka 2015 ilianzisha Tume ya Utumishi wa Walimu. Walimu 
wanaoshughulikiwa chini ya Sheria hii ni walimu waajiriwa wa Serikali wanaofundisha 
katika Shule za Msingi na Sekondari kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa. Majukumu 
ya Tume yametajwa kwenye Kifungu cha 5 cha Sheria.  Suala la Maadili na Nidhamu kwa 
walimu limeendelea kuwa chini ya Tume ya Utumishi wa Walimu, ikiwa ni kufafanua na 
kusimamia Maadili, Miiko na Nidhamu ya Kazi ya Ualimu. 

Lengo la kijitabu hiki ni kufafanua kuhusu Nguzo kuu tano za Maadili ya Kazi ya Ualimu 
ili ziweze kueleweka kwa urahisi kwa Walimu, Waajiri, Wasimamizi wa Walimu, na Jamii 
kwa ujumla.

Mwalimu ni nani?
Mwalimu ni mtu yeyote aliyepata mafunzo ya ualimu na kufuzu kwenye Chuo cha 
Ualimu kinachotambulika na Serikali.

3.0 Madhumuni ya kijitabu

4.0 Maadili  na miiko ya  kazi ya ualimu
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Maadili ya Ualimu
Maadili ya Ualimu ni Utaratibu/Mwongozo uliokubalika kuhusu Mwenendo, Tabia na 
Imani ya mtu afanyaye kazi ya kufundisha watoto/wanafunzi wakati wa kuwawezesha 
kupata maarifa/ujuzi, kuangalia afya na ukuaji wao kitabia na kimaadili wawapo shuleni 
na hata nje ya shule.

Miiko ya Ualimu
Miiko ya Ualimu ni mambo ambayo Mwalimu hatakiwi kuyafanya kwa mujibu wa 
Sheria, Kanuni, Taratibu na Miongozo inayotolewa na Serikali.

Walimu kama ilivyo kwa kada nyingine kwa mfano Madaktari, Wauguzi, Wahandisi, 
Wanasheria, wanayo Maadili na Miiko inayoongoza taaluma zao. Maadili hayo ndiyo 
yanayotofautisha kati ya Kada moja na nyingine. Aidha, yapo Maadili ya Utumishi wa 
Umma ambayo hayana budi kuzingatiwa na watumishi wote wa Umma wakiwemo 
Walimu.

Walimu wamekabidhiwa watoto wakati wanapokuwa shuleni na kuwa nao kwa kipindi 
kirefu zaidi wakati wa mchana. Hivyo, Wazazi, Jamii na Taifa kwa ujumla wanategemea 
kwamba watoto watatunzwa, watafundishwa na kulelewa vizuri kimaadili ili kuwa raia 
wema wa sasa na baadaye. Hii haina maana kwamba Wazazi na Jamii hawana wajibu 
wa kulea bali kwamba kila mtu ana wajibu wake kwa mtoto.

Maadili ya Ualimu yamejikita katika nguzo kuu tano (5) ambazo hufundishwa kwenye 
Vyuo vya Ualimu na Mwalimu anapaswa kuzizingatia. Mwalimu anapaswa kuzingatia 
Maadili na Miiko ya Kazi yake na Masharti mengine ya Utumishi wa Umma wakati wote 
ili kuwa na ufanisi uliokusudiwa.

Kuna nguzo kuu tano (5) za Maadili na Miiko ya Kazi ya Ualimu kama ifuatavyo:-

5.1 Wajibu kwa Mtoto
Kumlea kimwili, kiakili, kiroho na kijamii.

5.1.1 Kumlea kimwili
Mwalimu ataangalia usalama wa mwanafunzi akiwa shuleni kwa kuhakikisha kwamba:- 

i.	 Hatadhuru mwili wa mwanafunzi pia atahakikisha hadhuriwi na wengine (zisitolewe 
adhabu za kudhuru mwili);

ii.	 .Atahakikisha mazingira ya shule ni salama kwa wanafunzi (hawaingii vibaka, 
watekaji, au watu wenye nia mbaya ya kudhuru wanafunzi); na

iii.	 Atahakikisha kwamba mwanafunzi yupo katika hali nzuri kiafya kwa kukagua usafi 
wa mazingira, mwili na mavazi (kusiwepo uchafu unaohatarisha afya au mazingira 
hatarishi kwa mfano mashimo, misumari inayozagaa au vipande vya mabati).

5.	 Nguzo kuu za maadili na miiko ya kazi ya ualimu



4

5.1.2 Kumlea kiakili
i.	 .Mwalimu amsaidie mwanafunzi kupata maarifa na ujuzi unaotakiwa kulingana na 

Miongozo inayotolewa mara kwa mara na Serikali; na
ii.	 Mwalimu ahakikishe kwamba mwanafuzi anajifunza na kupata uelewa wa jambo 

alilojifunza na kuona mabadiliko chanya kwa mwanafunzi kutoka kutokujua kuwa 
kujua.

5.1.3 Kumlea kiroho
iii.	 	Mwalimu amsaidie mwanafunzi kutambua mambo mazuri au mabaya, yanayofaa 

na yasiyofaa kwenye jamii  na kuepuka  mambo mabaya; 

iv.	 Mwanafunzi ajue kuheshimu watu wa rika zote, wakubwa na wadogo; 

v.	 	Mwanafunzi afundishwe ili ajue kuomba msamaha anapokosea, ajue kushukuru 
anapopewa vitu au anaposaidiwa, ajifunze kutoa pole panapostahili, kuwa na 
huruma na kutoa msaada kwa wengine;

vi.	 	Mwanafunzi akuzwe katika Maadili mema ya kiroho kwa kuhimizwa kuhudhuria 
kwenye vipindi vya Dini na sehemu za ibada; na

vii.	Mwanafunzi afundishwe kuacha mambo yasiyofaa kwa mfano; kuonea au 
kuchokoza wengine, kupiga wengine, kutukana, kuiba, kulipiza kisasi.

5.1.4 Kumlea kijamii
i.	 Mwalimu amwelekeze mwanafunzi kuwa mvumilivu na kumfanya apende  

kushirikiana na wanafunzi wenzake na watu wengine katika kufanya kazi na 
masuala mbalimbali ya kijamii;

ii.	 Mwanafunzi ashawishiwe kujiunga na vyama vya kimasomo, au vilabu vilivyopo 
shuleni; na

iii.	 	Mwanafunzi aongozwe kushiriki michezo na kazi shuleni na nyumbani.

5.2 Wajibu kwa Kazi yake
Mwalimu ameajiriwa kwa kazi ya kufundisha watoto/wanafunzi. Ili awe mwalimu mzuri 
anayewajibika vizuri ni lazima:-
i.	 Aipende kazi yake ya ualimu;
ii.	 Azingatie kwa hali ya juu Maadili na Miiko ya kazi yake na kuitetea; 
iii.	 Afanye kazi yake kwa bidii na kwa kujituma;
iv.	 Awe mbunifu;
v.	 .Ahakikishe anainua kiwango chake cha elimu na cha utendaji kazi wakati wote;
vi.	 Asitumie madaraka yake vibaya na awe mfano bora wa kuigwa na wanafunzi;
vii.	 Azingatie ratiba ya masomo;
viii.	 Afanye maandalizi ya masomo na kuzingatia taratibu za ufundishaji; na
ix.	 .Afanye tathmini katika ufundishaji na awaelewe wanafunzi wake vizuri na 

kuwasaidia.
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5.3 Wajibu kwa Mwajiri
Wajibu wa Mwalimu kwa Mwajiri upo kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Taratibu 
zinazoongoza ajira. Mwalimu ana wajibu kwa Mwajiri wake kama ifuatavyo:-

i.	 Kufanya kazi na kumheshimu Mwajiri wake kwa uaminifu na kwa mujibu wa 
masharti ya kazi yake. 
•	 	Uaminifu kwenye majukumu yake ya kazi kama kufundisha, kusimamia miradi, 

shughuli za kitaifa atakazopewa n.k.  Mwalimu hapaswi kuwa na ajira mbili kwa 
wakati mmoja;

•	 Mwalimu awe na utii anapopangiwa majukumu na Mwajiri au Mwakilishi wa 
Mwajiri na kuyatekeleza;

•	 Ruhusa ya kutoka nje ya kituo cha kazi zitaombwa kwa Mwajiri kwa maandishi na 
kujibiwa kwa maandishi kabla ya kutekelezwa; 

ii.	 	Kuingia Mkataba wa Kazi na Mwajiri wake na kuhakikisha anazingatia masharti ya 
kazi;

iii.	 Kuzingatia Sheria, Kanuni, Taratibu na Miongozo yote inayohusu utumishi  na 
utendaji wake wa kazi; na

iv.	 Kuwa na uhusiano mzuri na sahihi kati yake na Mwajiri.

5.4 Wajibu kwa Jamii
Mwalimu ana wajibu kwa Jamii anamoishi na kufanyia kazi. Hivyo, Mwalimu ana wajibu 
wa ;-

i.	 Kuijua Jamii anamoishi; 
ii.	 Kuiheshimu Jamii na awe mfano bora wa kuigwa kwa tabia , mwenendo, lugha, 

mavazi n.k;
iii.	 Utii kwa Mamlaka zote zilizopo kwa mujibu wa Sheria;
iv.	 Kushirikiana na wanajamii katika masuala ya maendeleo na awe chachu ya 

maendeleo pale alipo; 
v.	 Atambue uwepo wa ngazi zote za Serikali ya Mtaa/Kijiji, Kata, Tarafa, Wilaya na 

Mkoa; na
vi.	 Aheshimu watu wote bila kujali imani au itikadi zao. Kamwe asiwe chanzo cha 

vurugu au mifarakano katika Jamii.  

5.5 Wajibu kwa Taifa
Mwalimu anatakiwa kuwa mzalendo, raia mwema na mtii wa sheria za nchi na 
awaelekeze wanafunzi kuwa wazalendo na raia wema wa sasa na baadaye. 

Nguzo hii inamtaka Mwalimu aipende nchi yake kwa moyo wake wote, awe na uelewa 
wa Sheria za nchi na kuzitii, asitende matendo ya kihalifu na awe mfano bora kwa Jamii 
na watoto/wanafunzi shuleni na nje ya eneo la shule.
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Mamlaka za Nidhamu kwa walimu, kwa mujibu wa Sheria ya Tume ya Utumishi wa 
Walimu Na. 25 ya mwaka 2015 na Kanuni zake za mwaka 2016 ni Mwalimu Mkuu/Mkuu 
wa Shule na Kamati  ya Tume ya Utumishi wa Walimu -Wilaya.  Makosa na adhabu 
zinazoweza kutolewa na Mamlaka hizi za Nidhamu ni kama zilivyooneshwa kwenye 
Jedwali lifuatalo:-

Jedwali kuhusu makosa na adhabu zinazoweza kutolewa kwa walimu

MAMLAKA AINA YA 
MAKOSA

MAELEZO YA 
KOSA

AINA YA 
ADHABU

KANUNI 
INAYOTOA 
ADHABU

1.	 Walimu 
Wakuu/ 
Wakuu wa 
Shule

1.	 Utoro usiozidi 
siku 5.

Kuanzia siku 1-5  •	 Onyo.
•	 Karipio.
•	 Kuzuia 

nyongeza ya 
mshahara.

12(3)

2.	 Kuchelewa 
kazini.

Kufika kazini 
baada ya Ratiba 
ya masomo  
kuanza.

•	 Onyo.
•	 Karipio.
•	 Kuzuia 

nyongeza ya 
mshahara.

12(3)

3.	 Kuondoka 
kituoni  
wakati wa saa 
za kazi bila 
ruhusa.

Kutosaini Daftari 
la kutoka nje ya 
kituo cha kazi.

•	 Onyo.
•	 Karipio.
•	 Kuzuia 

nyongeza ya 
mshahara.

12(3)

4.	 Kutokujali  
kazi.

i.	 Kutokuandaa:-
•	 Maazimio ya 

kazi
•	 Maandalio ya 

masomo
•	 Zana za 

kufundishia.
ii. Kutokujaza 
Shajara. 
iii.  Kutokusaini 
daftari la 
mahudhurio  
kazini.

•	 Onyo.
•	 Karipio.
•	 Kuzuia 

nyongeza ya 
mshahara.

12(3)

6.0 Mamlaka na adhabu za kinidhamu kwa walimu
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MAMLAKA AINA YA 
MAKOSA

MAELEZO YA 
KOSA

AINA YA 
ADHABU

KANUNI 
INAYOTOA 
ADHABU

5.	   Uzembe 
kazini.

Kutokuandaa/ 
kutokusahihisha   
mitihani/ kazi 
za wanafunzi au 
kushindwa kutoa 
matokeo kwa 
wakati.

•	 Onyo.
•	 Karipio.
•	 Kuzuia 

nyongeza ya 
mshahara.

12(3)

6.	 Uzembe 
unaosababisha 
upotevu wa 
mali za Umma.

Uharibifu wa mali/
vifaa vya shule/
vya Mwajiri/
Walimu wenzake/
Wanafunzi na 
Jamii.

•	 Onyo.
•	 Karipio.
•	 Kuzuia 

nyongeza ya 
mshahara.

•	 Kufidia hasara 
au sehemu 
ya hasara 
iliyosababishwa 
na makosa au 
uzembe. 

12(3)

7.	 Kutumia 
madaraka 
vibaya.

Kutumia 
wanafunzi 
kufanya kazi 
binafsi /
Shambani/
nyumbani kwa 
walimu /kutumia 
Wanafunzi 
kufanya kazi 
kwa watu wasio 
Walimu.

•	 Onyo.
•	 Karipio.
•	 Kuzuia 

nyongeza ya 
mshahara.

12(3)

8.	 Uzembe Kutokutekeleza/ 
kutokamilisha kazi 
kwa wakati/kwa 
makini.

•	 Onyo,

•	 Karipio,

•	 Kuzuia 
nyongeza ya 
mshahara.

12(3)
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MAMLAKA AINA YA MAKOSA MAELEZO YA 
KOSA

AINA YA 
ADHABU

KANUNI 
INAYOTOA 
ADHABU

2.	 Kamati  ya 
TSC - Wilaya.

1.	 Kutenda au 
kuacha kutenda 
jambo  kinyume 
cha dhamiri   au 
Tabia  njema 
ya Utumishi wa 
Umma.  

•	 Wizi.
•	 Ubadhirifu. 
•	 Kutokutoa  

taarifa kuhusu 
uharibifu 
wowote wa mali 
ya Umma ulio 
na taarifa nao.  

•	 Kushushwa 
cheo.

•	 Kushushwa 
Mshahara.

•	 Kuzuia. 
nyongeza ya 
mshahara.

•	 Kufukuzwa 
kazi.

12(3)

2.	 Kutenda 
au kuacha 
kutenda jambo.  
linalosababisha 
Utumishi 
wa Walimu 
usiheshimike.

•	 Ugomvi.
•	 Kupigana.
•	 Uchonganishi.
•	 Ufuska.
•	 Ukuwadi kwa 

wanafunzi.
•	 Ubakaji.
•	 Ulawiti.
•	 Kufumaniwa.
•	 Uchafu wa 

mwili na nguo.
•	 Kuwa na 

madeni mengi.
•	 Utapeli.
•	 Wizi wa 

kuaminiwa.

•	 Kushushwa 
cheo.

•	 Kushushwa 
Mshahara.

•	 Kuzuia 
nyongeza ya 
mshahara,

•	 Kufukuzwa 
kazi.

12(3)

3.	 Ukaidi/dharau  
(insubordination);

•	  Kutotii maagizo     
halali 
yanayotolewa 
na Viongozi. 

•	 Kushushwa 
cheo.

•	 Kushushwa 
Mshahara.

•	 Kuzuia 
nyongeza ya 
mshahara,

•	 Kufukuzwa 
kazi.
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MAMLAKA AINA YA MAKOSA MAELEZO YA 
KOSA

AINA YA ADHABU KANUNI 
INAYOTOA 
ADHABU

4.	 Utoro. •	  Kutokuwa 
kazini zaidi 
ya siku  tano 
bila ruhusa 
au sababu za 
msingi.

•	 Kushushwa 
cheo.

•	 Kushushwa 
Mshahara.

•	 Kuzuia 
nyongeza ya 
mshahara,

•	 Kufukuzwa kazi.

12(2)

5.	 Matumizi 
mabaya ya 
Mamlaka 
au rasilimali 
iliyotolewa kwa 
ajili ya matumizi 
ya shule.

•	 Kubadili 
matumizi ya 
fedha.

•	 Kutumia 
mali za Shule 
kujinufaisha 
binafsi.

•	 Kushushwa 
cheo.

•	 Kushushwa 
Mshahara.

•	 Kuzuia 
nyongeza ya 
mshahara,

•	 Kufukuzwa kazi.

12(2)

6.	 Matumizi 
mabaya ya 
madaraka.

•	 Kujihusisha 
na shughuli 
zozote (nje 
ya  kazi za 
ofisi) kwa 
kutumia cheo 
cha mhusika 
kwenye 
utumishi wa 
Walimu.

•	 Kushushwa 
cheo.

•	 Kushushwa 
Mshahara.

•	 Kuzuia 
nyongeza ya 
mshahara,

•	 Kufukuzwa kazi.

12(2)

7.	 Kukataa 
Uhamisho.

•	 Kutokuripoti 
katika  kituo 
kipya cha kazi 
kwa muda 
uliopangwa.

•	 Kuripoti /
kuondoka bila  
ya kurudi.

•	 Kung’ang’ania 
kwenye kituo 
cha awali.

•	 Kushushwa 
cheo.

•	 Kushushwa 
Mshahara.

•	 Kuzuia 
nyongeza ya 
mshahara,

•	 Kufukuzwa kazi.

12(2)
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MAMLAKA AINA YA 
MAKOSA

MAELEZO YA KOSA AINA YA 
ADHABU

KANUNI 
INAYOTOA 
ADHABU

8.	 Kushindwa 
kutekeleza 
majukumu 
aliyopewa na 
Kiongozi.

 Kutosimamia;-      
•	 Taaluma,
•	 Zamu,  
•	 Nidhamu, 
•	 Michezo.
•	 Usafi wa wanafunzi 

na mazingira ya 
Shule.

•	 Kushushwa 
cheo.

•	 Kushushwa 
Mshahara.

•	 Kuzuia 
nyongeza ya 
mshahara,

•	 Kufukuzwa 
kazi.

12(2)

9.	 Kuvujisha  
taarifa za siri 
kinyume  cha  
Sheria ya 
Usalama wa 
Taifa.

•	 Kufungua bahasha za 
Maswali ya Mitihani 
na kuwaonesha  
watahiniwa.

•	 Kuwasaidia /
Kuwatayarishia     
majibu watahiniwa  
au kuwafanyia 
mtihani.

•	 Kufungua bahasha 
za mitihani na kutoa  
mtihani huo kwa 
watu wasiohusika.

•	 Walimu wasio husika 
kuonekana katika 
maeneo ya vyumba 
vya mitihani siku ya 
mtihani.

•	 Kushushwa 
cheo.

•	 Kushushwa 
Mshahara.

•	 Kuzuia 
nyongeza ya 
mshahara,

•	 Kufukuzwa 
kazi.

12(2)

10.	Kutenda 
au kuacha 
kutenda 
jambo 
kinyume na 
maslahi ya  
Umma.

•	 Kubadili 
matumizi ya 
fedha bila ya   
idhini.

•	 Kukaririsha 
Wanafunzi bila ya 
kibali.

•	 Kutoa Uhamisho wa 
bandia.

•	 Kukataa kumpokea 
mwanafunzi mwenye 
uhamisho halali.

•	 Kutokusimamia 
shughuli za 
kujitegemea.

•	 Kushushwa 
cheo.

•	 Kushushwa 
Mshahara.

•	 Kuzuia 
nyongeza ya 
mshahara,

•	 Kufukuzwa 
kazi.
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MAMLAKA AINA YA 
MAKOSA

MAELEZO YA KOSA AINA YA 
ADHABU

KANUNI 
INAYOTOA 
ADHABU

11.	Kushindwa 
kutekeleza 
majukumu 
ipasavyo 
kwa sababu 
za  matumizi 
ya pombe 
au dawa za 
kulevya.

•	  Kunywa Pombe  
wakati wa saa za kazi.

•	 Kuuza Madawa ya 
kulevya.

•	 Kupika/kushikwa na 
kuuza au kunywa 
gongo.

•	 Kushushwa 
cheo.

•	 Kushushwa 
Mshahara.

•	 Kuzuia 
nyongeza ya 
mshahara,

•	 Kufukuzwa 
kazi.

12(2)

12.	Uzembe 
uliosababisha  
hasara kwa 
Mwajiri.

•	 Kushindwa kutunza 
mali za Shule.

•	 Kushushwa 
cheo.

•	 Kushushwa 
Mshahara.

•	 Kuzuia 
nyongeza ya 
mshahara,

•	 Kufukuzwa 
kazi.

12(2)

13.	Uzembe 
mkubwa wa    
kutotekeleza 
majukumu.

•	 Kusababisha hasara 
kwa Umma.

•	 Kushushwa 
cheo.

•	 Kushushwa 
Mshahara.

•	 Kuzuia 
nyongeza ya 
mshahara,

•	 Kufukuzwa 
kazi.

12(2)

14.	Makosa ya 
Jinai.

•	 Uhaini.
•	 Ujangili
•	 Wizi wa aina yoyote 

ile uliothibitika 
Mahakamani.

•	 Kupokea fedha kwa
•	 njia ya udanganyifu.
•	 Udanganyifu wa 

kugushi/wa aina 
yoyote ile.

•	 Kutoa/kupokea 
rushwa.

•	 Kutoa mimba, 
kumsaidia mtu kutoa 
mimba, kutupa mtoto.

•	 Kufukuzwa 
kazi na 
kushtakiwa 
Mahakamani.

12(2)
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MAMLAKA AINA YA 
MAKOSA

MAELEZO YA KOSA AINA YA ADHABU KANUNI 
INAYOTOA 
ADHABU

15.	Haiba ya  
Ualimu.

•	 Muonekano usiofaa;             
»» Kufuga ndevu 

kusikofaa.
»» Kunyoa nywele na 

ndevu kwa mitindo  
isiyofaa.

»» Kusuka Rasta 
kusikofaa.  

•	 Uvaaji wa nguo;-
»» Zinazobana
»» Fupi juu ya goti 

(Wanawake).
»» Suruali zisizofika 

chini.
•	 Nguo zenye kuonesha 

maumbile ya ndani 
(Transparent).

•	 Nguo zenye maandishi.
•	 Flana za aina yoyote 

isipokuwa kwenye 
Sherehe au Shuguli 
maalumu za walimu. 

•	 Kujipamba kulikokithiri. 

16.	Kwenda 
kinyume 
na nguzo 
kuu tano 
za maadili 
ya kazi ya 
ualimu.

Kukiuka:-
•	 Maadili ya utendaji kazi 

katika Utumishi wa 
Walimu yaliyoainishwa 
na Kanuni za Tume ya 
Utumishi wa Walimu.

•	 Maadili ya Taaluma 
na Utendaji kazi au 
Maadili ya Uongozi wa 
yaliyoainishwa kwenye 
Sheria ya Utumishi wa 
Umma.

•	 Kushushwa 
cheo.

•	 Kushushwa 
Mshahara.

•	 Kuzuia 
nyongeza ya 
mshahara,

•	 Kufukuzwa kazi.

12(2)
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MAMLAKA AINA YA MAKOSA MAELEZO YA KOSA AINA YA ADHABU KANUNI 
INAYOTOA 
ADHABU

•	 Angalizo:  Kamati 
ya TSC Wilaya 
pia imeruhusiwa 
kutoa adhabu 
zinazotolewa na 
Wakuu wa Shule 
na Walimu Wakuu,  
ambazo ni :-

•	 Onyo.
•	 Karipio.
•	 Kuzuia 

nyongeza ya 
mshahara. 

•	 Kufidia hasara 
au sehemu 
ya hasara 
iliyosababishwa 
na  makosa au 
uzembe;

12(4)

Zifuatazo ni Mamlaka za Rufaa kwa Walimu kwa  mujibu wa Kifungu cha 13 cha Sheria 
ya Tume ya Utumishi wa Walimu Na. 25 ya mwaka 2015.

i.	 Kamati   ya  Wilaya 
Kwa Walimu wanaopinga uamuzi wa kinidhamu uliofanywa na Wakuu  wa Shule. 
[Kifungu 13(1)].

ii.	Tume ya Utumishi wa Walimu (Makao Makuu) 
Kwa Walimu wanaopinga uamuzi wa Kamati ya Wilaya. [Kifungu cha 13(2)]

iii.	Rais, wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Kwa Walimu wanaopinga uamuzi wa Tume ya Utumishi wa Walimu - Makao Makuu. 
[Kifungu cha 13(3)] 

Kila mwalimu anatakiwa kusoma kijitabu hiki na kukielewa. Anapaswa pia kuzingatia 
nyaraka na Miongozo mbalimbali itolewayo mara kwa mara ili kujiepusha na ukiukaji 
wa Sheria, Kanuni na Taratibu za kazi yake.  Hali hiyo itasaidia kazi ya Ualimu iendelee 
kuheshimika na kuweza kuandaa viongozi wenye weledi kwa kufahamu kuwa 
wataalam wote hupitia mikononi mwa Walimu.

Mwalimu anatakiwa kuwa mfano wa kuigwa na jamii inayomzunguka ili Tanzania iwe 
Taifa lenye watu waadilifu na nchi iendelee kuwa yenye amani, utulivu na mshikamano. 

7.0 Mamlaka  za rufaa kwa walimu

8.0 Hitimisho
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